หน่วยที่ 8 การจัดการด้านสิ่งแวดล้อม

 

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8

หน่วยที่  8

ชื่อวิชา   ความรู้เกี่ยวกับงานอาชีพ  รหัส  2001-1001

เวลาเรียนรวม  36  คาบ

ชื่อหน่วย   การจัดการด้านสิ่งแวดล้อม

สอนครั้งที่ 15 /18

ชื่อเรื่อง    การจัดการด้านสิ่งแวดล้อม

จำนวน   4  คาบ

 

หัวข้อเรื่อง

          1.    ความหมายของสิ่งแวดล้อม

          2.    คุณสมบัติของสิ่งแวดล้อม

          3.    ประเภทของสิ่งแวดล้อม

          4.    กฎหมายที่เกี่ยวข้องกับสิ่งแวดล้อม

          5.    ประโยชน์ของการจัดการสิ่งแวดล้อม

          6.    มาตรฐานระบบคุณภาพการจัดการสิ่งแวดล้อม  ISO 14000

          แบบฝึกหัดหน่วยที่  8

 

สาระสำคัญ / แนวคิดสำคัญ

          สิ่งแวดล้อมเป็นสิ่งที่อยู่รอบตัวมนุษย์  ทั้งที่มีอยู่ในธรรมชาติและเป็นสิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้น เป็นส่วนหนึ่งที่สำคัญของชีวิตต้องช่วยกันดูแลรักษาให้ดี   โดยเฉพาะนำระบบ  ISO  14000  มาได้

 

สมรรถนะย่อย

          แสดงความรู้เกี่ยวกับการจัดการด้านสิ่งแวดล้อม

 

จุดประสงค์การปฏิบัติ

          ด้านความรู้

                   1.    อธิบายความหมายของสิ่งแวดล้อม

                   2.    บอกและวิเคราะห์คุณสมบัติของสิ่งแวดล้อม

                   3.    บอกและอธิบายประเภทของสิ่งแวดล้อม

                   4.    บอกและใช้กฎหมายที่เกี่ยวกับสิ่งแวดล้อม

                   5.    อธิบาย  และกำหนดค่าประโยชน์ของการจัดการสิ่งแวดล้อม

                   6.    อธิบาย  และใช้มาตรฐานระบบคุณภาพการจัดการสิ่งแวดล้อม  ISO  14000

 

          ด้านคุณธรรม จริยธรรม  / บูรณาการปรัญชาของเศรษฐกิจพอเพียง

                   ตรงต่อเวลามีวินัย   มีความรับผิดชอบ  ละเอียดรอบคอบ  สนใจใฝ่รู้  มีความซื่อสัตย์

 

 

 

 

 

 

 

 

เนื้อหาสาระ

          1.    ความหมายของสิ่งแวดล้อม

                   สิ่งแวดล้อม  หมายถึง   สิ่งที่อยู่รอบตัวของมนุษย์  ทั้งใกล้และไกล   เป็นรูปธรรมและนามธรรมมีชีวิตหรือไม่มีชีวิตก็ได้  มีทั้งดีและไม่ดี   ทุกอย่างสัมพันธ์กันและมีอิทธิพลต่อมนุษย์

 

          2.    คุณสมบัติของสิ่งแวดล้อม

                   สิ่งแวดล้อมที่อยู่รอบตัวมนุษย์มีคุณสมบัติเฉพาะตัว  เช่น   ไม่อยู่โดดเดี่ยวในธรรมชาติ  ต้องพึ่งพาอาศัยกันและกัน   สิ่งแวดล้อมแต่ละประเภทจะมีความแข็งแรงทนทานแตกต่างกัน   มีการเปลี่ยนแปลงตามเวลาที่เปลี่ยนไป   จะอยู่รวมกันเป็นกลุ่มเรียกว่า ระบบนิเวศ   จะสัมพันธ์กันเป็นลูกโซ่   เป็นต้น

 

เนื้อหาสาระ

          1.     ความหมายของสิ่งแวดล้อม

                   สิ่งแวดล้อม  หมายถึง   สิ่งที่อยู่รอบตัวของมนุษย์  ทั้งใกล้และไกล   เป็นรูปธรรมและนามธรรมมีวิชีวิตหรือไม่มีชีวิตก็ได้   มีทั้งดีและไม่ดี  ทุกอย่างสัมพันธ์กันและมีอิทธิพลต่อมนุษย์

 

          2.    คุณสมบัติของสิ่งแวดล้อม

                   สิ่งแวดล้อมที่อยู่รอบตัวมนุษย์มีคุณสมบัติเฉพาะตัว   เช่น   ไม่อยู่โดดเดี่ยวในธรรมชาติ   ต้องพึ่งพาอาศัยกันและกัน  สิ่งแวดล้อมแต่ละประเภทจะมีความแข็งแรงทนทานแตกต่างกัน   มีการเปลี่ยนแปลงตามเวลาที่เปลี่ยนไป  จะอยู่รวมกันเป็นกลุ่มเรียกว่า  ระบบนิเวศ  จะสัมพันธ์กันเป็นลูกโซ่  เป็นต้น

 

          3.    ประเภทของสิ่งแวดล้อม

                   สิ่งแวดล้อมแบ่งออกเป็นประเภทได้  2  ประเภท  ได้แก่

                             1.    สิ่งแวดล้อมธรรมชาติ

                                      1.1    สิ่งแวดล้อมชีวภาพ

                                      1.2    สิ่งแวดล้อมกายภาพ

                             2.    สิ่งแวดล้อมที่มนุษย์สร้างขึ้นสิ่งที่เกิดขึ้นจากการกระทำของมนุษย์ทั้งที่ตั้งใจและไม่ได้ตั้งใจ  

                                     ทั้งที่มีตัวตนและไม่มีตัวตน

 

          4.    กฎหมายที่เกี่ยวข้องกับสิ่งแวดล้อม

 

          5.    ประโยชน์ของการจัดการสิ่งแวดล้อม

 

          6.    มาตรฐานระบบคุณภาพการจัดการสิ่งแวดล้อม  ISO  14000

 

 

 

 

 

 

 

 

 

กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  15  คาบที่  29 – 30)

          ขั้นเตรียม

                   1.    ครูขานชื่อผู้เรียน  สังเกตความพร้อมในการเรียน

                   2.    ครูให้ข้อมูลย้อนกลับเรื่องระบบบริหารคุณภาพ

 

          ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน

                   1.    ครูให้นักเรียนทดสอบก่อนเรียน   หน่วย  8

                   2.    ครูตั้งคำถามเพื่อนำเข้าสู่บทเรียนเรื่องสิ่งแวดล้อม

 

          ขั้นเรียนรู้

                   1.    ครูอธิบาย ถาม – ตอบ ในเนื้อหาหน่วยที่  8

                   2.    ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดหน่วยที่  8  และร่วมกันเฉลย

 

          ขั้นสรุป
                   1.    ครูสรุปเนื้อหาสาระสำคัญในบทเรียนและให้นักเรียนทดสอบหลังเรียน

 

การวัดผลและประเมินผล

 

การวัดผล

(ใช้เครื่องมือ)

การประเมินผล

(นำผลเทียนกับเกณฑ์และแปลความหมาย)

1.  แบบทดสอบก่อนเรียน (Pre – test)  หน่วยที่  8

(ไว้เปรียบเทียบกับคะแนนสอบหลังเรียน)

2.  แบบสังเกตการทำงานกลุ่มและการนำเสนอผลงานกลุ่ม

เกณฑ์ผ่าน  60%

3.  แบบฝึกหัดหน่วยที่  8

เกณฑ์ผ่าน  50%

4.  แบบทดสอบหลังเรียน  (Post – test)  หน่วยที่ 8

เกณฑ์ผ่าน  50%

5.  แบบประเมินคุณธรรม  จริยธรรม ตามสภาพจริง

เกณฑ์ผ่าน  60%

 

งานที่มอบหมาย

          ไม่มี

 

ผลงาน /  ชิ้นงาน /ความสำเร็จของผู้เรียน

          1.    คะแนนจากแบบฝึกหัดหน่วยที่  8

          2.    คะแนนแบบทดสอบหลังเรียน  (Post – test)   หน่วยที่ 8

         

เอกสารอ้างอิง

          1.    หนังสือเรียนวิชาความรู้เกี่ยวกับงานอาชีพ  รหัสวิชา  2001-1001  บริษัทศูนย์หนังสือเมืองไทย

          2.    เว็บไซต์และสื่อสิ่งพิมพ์ที่เกี่ยวกับเนื้อหาบทเรียน