หน่วยที่ 5 หลักการปฏิบัติตนในงานอาชีพ

 

 

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5

หน่วยที่  5

ชื่อวิชา   ความรู้เกี่ยวกับงานอาชีพ  รหัส  2001-1001

เวลาเรียนรวม  36  คาบ

ชื่อหน่วย   หลักการปฏิบัติตนในงานอาชีพ

สอนครั้งที่  9-10 /18

ชื่อเรื่อง    หลักการปฏิบัติตนในงานอาชีพ

จำนวน   4  คาบ

 

หัวข้อเรื่อง

          5.1    การเตรียมตัวเข้าสู่งานอาชีพ

          5.2    ทักษะที่จำเป็นต่อการประกอบอาชีพ

          5.3    การสร้างทัศนคติที่ดีต่อการประกอบอาชีพ

          5.4    จริยธรรมที่ผู้ประกอยชยการอาชีพควรปฏิบัติ

          5.5    จรรยาบรรณที่ผู้ประกอบอาชีพควรปฏิบัติ

          แบบฝึกหัดหน่วยที่  5

 

สาระสำคัญ  / แนวคิดสำคัญ

          ในการประกอบอาชีพ เราต้องประพฤติตนให้เหมาะสมโดยยึดหลักสำคัญ   เริ่มจากการเตรียมตัวเองให้เข้าสู่อาชีพ  การพัฒนาทักษะที่จำเป็นต่อการประกอบอาชีพ  การสร้างทัศนคติที่ดีต่อการประกอบอาชีพ  รวมถึงการปฏิบัติตาม  จริยธรรมและจรรยาบรรณ   ที่ผู้ประกอบอาชีพควรปฏิบัติ

 

สมรรถนะย่อย

          แสดงความรู้เกี่ยวกับหลักการปฏิบัติในงานอาชีพ

 

จุดประสงค์การปฏิบัติ    

          ด้านความรู้

                   1.    บอกและอธิบายการเตรียมตัวเองเข้าสู่อาชีพ   

                    2.    บอกและใช้ทักษะที่จำเป็นต่อการประกอบอาชีพ

                    3.    อธิบายการสร้างทัศนคติที่ดีต่อการประกอบอาชีพ

                    4.    บอกจริยธรรมที่ผู้ประกอบอาชีพจะทำปฏิบัติ

                    5.    อธิบายและวิเคราะห์จรรยาบรรณที่ผู้ประกอบอาชีพควรปฏิบัติ

 

          ด้านคุณธรรม  จริยธรรม  / บูรณาการปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง

                   ตรงต่อเวลามีวินัย   มีความรับผิดชอบ  ละเอียดรอบคอบ  สนใจใฝ่รู้  มีความซื่อสัตย์

         

 

 

 

เนื้อหาสาระ

          1.    การเตรียมตัวเองเข้าสู่งานอาชีพ

                   1.1    การเตรียมตัวขณะกำลังศึกษา

                             1.1.1    การเตรียมความรู้วิชาการ

                             1.1.2    การเตรียมประสบการณ์ชีวิต

                             1.1.3    การฝึกฝนความสามารถชีวิต

                   1.2    การเตรียมตัวภายหลังจบการศึกษา

                             1.2.1    การศึกษาเพิ่มเติม

                             1.2.2    การเตรียมความรู้เรื่องงานที่จะทำ

                             1.2.3    การเตรียมความรู้ด้านตลาดแรงงาน

                   1.3    การเตรียมตัวสมัครงาน
                             1.3.1    การเตรียมความพร้อมด้านบุคลิกภาพ

                             1.3.2    การเตรียมเอกสารและอุปกรณ์ต่าง ๆ

 

          2.    ทักษะที่จำเป็นต่อการประกอบอาชีพ

                   2.1    ทักษะกระบวนการทำงาน

                   2.2    ทักษะกระบวนการแก้ปัญหา

                   2.3    ทักษะการทำงานร่วมกัน

                   2.4    ทักษะการแสวงหาความรู้

                   2.5    ทักษะการจัดการ

 

          3.    การสร้างทัศนคติที่ดีต่อการประกอบอาชีพ

                   ทัศนคติที่ดีต่อการประกอบอาชีพ  เป็นสิ่งที่สำคัญอย่างยิ่งที่จะทำให้มนุษย์ดำรงชีวิตอย่างมความสุข  เนื่องจากชีวิตของมนุษย์ส่วนมากจะใช้เวลากับการประกอบอาชีพ  ดังนั้น   หากได้ทำงานที่ตนเองรักชอบและถูกกับบุคคลลักษณะของตน  ก็จะทำให้เกิดการพัฒนางานอย่างต่อเนื่อง   ซึ่งวิธีสร้างทัศนคติที่ดีต่อการประกอบอาชีพ   มีแนวทางทำได้  เช่น   จัดประสบการณ์ที่ดีเกี่ยวกับงาน   จัดสภาพแวดล้อมที่ดีในการทำงาน   การเป็นแบบอย่างที่ดี   การให้คำแนะนำหรือปรึกษาเกี่ยวกับงาน  เป็นต้น

 

          4.    จริยธรรมที่ผู้ประกอบอาชีพควรปฏิบัติ

                   จริยธรรมที่ผู้ประกอบอาชีพ  ควรปฏิบัติ   เช่น   การมีวินัยในการประกอบอาชีพ   ความซื่อสัตย์สุจริต  ความรับผิดชอบในงานอาชีพ   ขยันหมั่นเพียร   เป็นต้น

 

          5.    จรรยาบรรณที่ผู้ประกอบอาชีพควรปฏิบัติ

 

 

 

กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  9  คาบที่  17 – 18)

          ขั้นเตรียม

                   1.    ครูขานชื่อผู้เรียน

                   2.    ครูทบทวนเนื้อหา  ให้ข้อมูลย้อยกลับเรื่ององค์การ

         

          ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน

                   1.    ครูให้นักเรียนทดสอบก่อนเรียน  หน่วยที่ 5

                   2.    ครูตั้งคำถามเพื่อนำเข้าสู่บทเรียน  เรื่อง การเตรียมตัวสู่อาชีพ

                   3.    นักเรียนตอบคำถามที่ครูถาม

 

          ขั้นเรียนรู้

                   1.    ครูอธิบาย  ถาม  -  ตอบ ในหัวข้อ  การเตรียมตัวเองเข้าสู่งานอาชีพ  ทักษะที่จำเป็นต่อการ                   

                            ประกอบอาชีพและการสร้างทัศนคติที่ดีต่อการประกอบอาชีพ

                   2.    ครูให้นักเรียนจับกลุ่มนำเสนอข้อสรุปที่ได้จากการระดมสมองในกลุ่ม

                   3.   ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดหน่วยที่  5  ข้อ 1-3

 

          ขั้นสรุป

                   1.    ครูสรุปเนื้อหาสาระสำคัญในบทเรียน

 

กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  10  คาบที่  19 – 20) ต่อ

          ขั้นเตรียม

                   1.    ครูขานชื่อผู้เรียน

                   2.    ครูทบทวน  ให้ข้อมูลย้อนกลับในเรื่องทักษะที่จำเป็นต่อการประกอบอาชีพ

 

          ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน       

                   1.    ครูตั้งคำถามเพื่อนำเข้าสู่บทเรียนเรื่องจรรยาบรรณผู้ประกอบอาชีพต่าง ๆ

                   2.    นักเรียนช่วยกันตอบคำถามที่ครูถาม

 

          ขั้นเรียนรู้

                   1.    ครูอธิบาย  ถาม – ตอบ ในหัวข้อ จริยธรรมที่ผู้ประกอบอาชีพควรปฎิบัติและจรรยาบรรณที่ผู้

                          ประกอบอาชีพควรปฏิบัติ

                   2.    ครูให้นักเรียนจับกลุ่มนำเสนอข้อสรุปที่ได้จากการระดมสมองในกลุ่ม
                   3.   ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดหน่วยที่ 1 ข้อ 4 – 6  และตอนที่  2  และร่วมกันเฉลย

 

          ขั้นสรุป

                   1.    ครูสรุปเนื้อหาสาระสำคัญในบทเรียน

                   2.    ครูให้นักเรียนทดสอบหลังเรียนหน่วยที่  5

การวัดผลและประเมินผล

 

การวัดผล

(ใช้เครื่องมือ)

การประเมินผล

(นำผลเทียนกับเกณฑ์และแปลความหมาย)

1.  แบบทดสอบก่อนเรียน (Pre – test)  หน่วยที่  5

(ไว้เปรียบเทียบกับคะแนนสอบหลังเรียน)

2.  แบบสังเกตการทำงานกลุ่มและการนำเสนอผลงานกลุ่ม

เกณฑ์ผ่าน  60%

3.  แบบฝึกหัดหน่วยที่  5

เกณฑ์ผ่าน  50%

4.  แบบทดสอบหลังเรียน  (Post – test)  หน่วยที่ 5

เกณฑ์ผ่าน  50%

5.  แบบประเมินคุณธรรม  จริยธรรม ตามสภาพจริง

เกณฑ์ผ่าน  60%

 

งานที่มอบหมาย

          ให้นักเรียนเลือกอาชีพในชุมชน 1 อาชีพ  และสัมภาษณ์ผู้ประกอบอาชีพนั้นว่ามีทักษะอะไรบ้างที่ใช้ในการประกอบอาชีพ   ส่งในการเรียนสัปดาห์ที่ 10    

         

ผลงาน /  ชิ้นงาน /ความสำเร็จของผู้เรียน

          1.    คะแนนจากแบบฝึกหัดหน่วยที่  5

          2.    คะแนนแบบทดสอบหลังเรียน  (Post – test)   หน่วยที่  5

          3.    ผลจากการนำเสนอสาระสำคัญ

          4.    การสำรวจจากการมอบหมายงาน

 

เอกสารอ้างอิง

          1.    หนังสือเรียนวิชาความรู้เกี่ยวกับงานอาชีพ  รหัสวิชา  2001-1001  บริษัทศูนย์หนังสือเมืองไทย

          2.    เว็บไซต์และสื่อสิ่งพิมพ์ที่เกี่ยวกับเนื้อหาบทเรียน