หน่วยที่ 4 องค์การ

 

 

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4

หน่วยที่  4

ชื่อวิชา   ความรู้เกี่ยวกับงานอาชีพ  รหัส  2001-1001

เวลาเรียนรวม  36  คาบ

ชื่อหน่วย   องค์การ

สอนครั้งที่  7-8/18

ชื่อเรื่อง    องค์การ

จำนวน   4  คาบ

 

หัวข้อเรื่อง

          1.    ความหมายขององค์การ  (Organization)

          2.    ลักษณะขององค์การ

          3.    ประเภทขององค์การ

          4.    วัตถุประสงค์ขององค์การ

          5.    ประโยชน์ของการจัดองค์การ

          6.    หลักการจัดองค์การ

          แบบฝึกหัดหน่วยที่  4

 

สาระสำคัญ / แนวคิดสำคัญ

          องค์การ  คือ  กลุ่มบุคคลที่มาปฏิบัติงานร่วมกัน  เพื่อให้งานดำเนินไปสู่ความสำเร็จตามวัตถุประสงค์โดยมีลักษณะเป็นโครงสร้าง  เป็นกลุ่มคน  เป็นกระบวนการ  และเป็นธรรม ซึ่งมีประโยชน์ต่อองค์การ ต่อผู้บริหารและต่อผู้ปฏิบัติคนมากมาย  อย่างไรก็ตามการทำงานจะเกิดประสิทธิภาพต้องอาศัยหลักการจัดองค์การอย่างเคร่งครัด  โดยเฉพาะการจัดทำแผนปฏิบัติขององค์การ

 

สมรรถย่อย

          แสดงความรู้และประยุกต์ใช้ความรู้เกี่ยวกับองค์การเพื่อพัฒนาตน

 

จุดประสงค์การปฏิบัติ

          ด้านความรู้

                   1.    บอกความหมายขององค์การ                     2.    บอกลักษณะขององค์การ

                   3.    บอกประเภทขององค์การ                        4.    อธิบายวัตถุประสงค์ขององค์การ

                   5.    อธิบายความสำคัญของการจัดองค์การต่อองค์การ

                   6.    อธิบายความสำคัญของการจัดองค์การต่อผู้บริหาร

                   7.    อธิบายความสำคัญของการจัดองค์การต่อผู้ปฏิบัติงาน

                   8.    อธิบายหลักการจัดองค์การ

                   9.    เลือกหลักการจัดองค์การไปใช้งาน

                   10.  จำแนกช่วงการควบคุมลักษณะต่าง ๆ และสายการบังคับบัญชา

                   11.  บอกประเภทแผนภูมิองค์การ

                   12.   จัดหมวดหมู่แผนภูมิองค์การ

                   13.  บอกข้อเสนอแนะในการเขียนแผนภูมิ

ด้านคุณธรรม  จริยธรรม / บูรณาการปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง

          ตรงต่อเวลามีวินัย   มีความรับผิดชอบ  ละเอียดรอบคอบ สนใจใฝ่รู้ มีความซื่อสัตย์

เนื้อหาสาระ

 

          4.1    ความหมายขององค์การ (Organization)

                   องค์การ  คือ  กลุ่มบุคคลที่มาปฏิบัติงานร่วมกัน  เพื่อให้งานดำเนินไปสู่ความสำเร็จตามวัตถุประสงค์โดยมีระบบของการประสานงานอย่างเหมาะสม

 

          4.2    ลักษณะขององค์การ

                   4.2.1    เป็นโครงสร้างของความสัมพันธ์

                   4.2.2    เป็นกลุ่มบุคคล

                   4.2.3    เป็นส่วนหนึ่งของการจัดการ

                   4.2.4    เป็นกระบวนการ

                   4.2.5    เป็นระบบ

 

          4.3    ประเภทขององค์การ

                   4.3.1    ยึดตามวัตถุประสงค์เป็นเกณฑ์

                             เพื่อประโยชน์ของสมาชิก  เพื่อองค์การทางธุรกิจ  เพื่อบริการเพื่อสวัสดิภาพของประชาชน

                   4.3.2   ยึดโครงสร้างเป็นเกณฑ์

                   4.3.3    องค์การที่ยุดการกำเนิด

 

          4.4    วัตถุประสงค์ขององค์การ

                   วัตถุประสงค์ขององค์การ  มีดังนี้  วัตถุประสงค์ขององค์การเพื่อสร้างสรรค์สินค้าและบริการสนองตอบความต้องการของสมาชิกและสังคมและความดำรงอยู่ตลอดไป

 

          4.5    ประโยชน์ของการจัดองค์การ

                   4.5.1    ประโยชน์ต่อองค์การ

                   4.5.2    ประโยชน์ต่อผู้บริหาร

                   4.5.3    ประโยชน์ต่อผู้ปฏิบัติงาน

 

          4.6    หลักการจัดองค์การ

                   กำหนดหน้าที่งาน (function)  การแบ่งงาน  (Division of work)  กำหนดหน่วยงานสำคัญขององค์การ  สายการบัญชา  (Chain of Command)  ช่วงการควบคุม (Span of Control)

 

 

 

 

 

 

 

กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  7  คาบที่  13-14)

          ขั้นเตรียม

                   1.   ครูขานชื่อผู้เรียน   สังเกตความพร้อมในการเรียน

                   2.   ครูให้ข้อมูลย้อนกลับเรื่องการบริหาร

 

          ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน

                   1.    ครูให้นักเรียนทดสอบก่อนเรียน หน่วยที่ 4

                   2.    ครูตั้งคำถามเพื่อนำเข้าสู่บทเรียนเรื่อง  องค์การกับองค์กร

                   3.    นักเรียนตอบคำถามที่ครูถาม

 

          ขั้นเรียนรู้

                   1.   ครูอธิบาย  ถาม – ตอบในหัวข้อ ความหมายขององค์การ (Organization)  ลักษณะขององค์การ

                          และประเภทขององค์การ

                   2.    ครูให้นักเรียนจับกลุ่มนำเสนอข้อสรุปที่ได้จากการระดมสมองในกลุ่ม

                   3.    ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดหน่วยที่  4  ข้อ 1 – 5  และร่วมกันเฉลย

 

          ขั้นสรุป

                   1.    ครูสรุปเนื้อหาสาระสำคัญในบทเรียน

 

กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ 8 คาบที่  15 – 16)

          ขั้นเตรียม

                   1.    ครูขานชื่อผู้เรียน

                   2.    ครูทบทวน  ให้ข้อมูลย้อนกลับในเรื่องความหมายขององค์การ (Organization)   ลักษณะของ

                          องค์การและประเภทขององค์กร

 

          ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน

                   1.    ครูตั้งคำถามเพื่อนำสู่บทเรียนเรื่องการจัดองค์การ

                   2.    นักเรียนช่วยกันตอบคำถามที่ครูถาม

 

          ขั้นเรียนรู้        

                   1.    ครูอธิบาย ถาม – ตอบ ในหัวข้อ  วัตถุประสงค์ขององค์การ  ประโยชน์ของการจัดองค์การ 

                           หลักการจัดองค์การ

                   2.    ครูให้นักเรียนจับกลุ่มนำเสนอข้อสรุปที่ได้จากการระดมสมองในกลุ่ม

                   3.    ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดหน่วยที่  3  ข้อ 6 – 15  และตอนที่  2  และร่วมกันเฉลย